Kết quả 1 đến 5 của 5
    Junior Member

Mặc định Xây dựng mô hình ước tính chi phí khấu hao TSCĐ

Xin chào các anh chị!
    Em mới là người vào nghề . Khi nghiên cứu file tài liệu về thủ tục kiểm toán TSCĐ, trong cái Substantive anlytical procedues có nói đến việc kiểm toán viên phát triển một mô hình ước tính khấu hao TSCĐ. Theo đó thì có 2 mô hình được sử dụng:
    MH1: lấy khấu hao tháng 12 năm ngoái x 12 + khấu hao tăng trong kỳ -khấu hao giảm trong kỳ.
    Em khônng hiểu tại sao lại phải lấy tháng 12 năm ngoái nhân 12
    MH2 : phân loại các TSCĐ theo các nhóm có cùng tỷ lệ khấu hao rồi lấy tổng giá trị từng nhóm x tỷ lệ khấu hao, sau đó cộng các nhóm lại. Trong mô hình này thì đối với các TSCĐ mua vào tại các thời điểm khác nhau trong năm nay thì làm sao tính như thế được. Nó sẽ sai số lớn.
    Rất mong các anh chị chỉ giáo!!!!!

Senior Member

Trước hết trao đổi về lý thuyết nhé.

Câu hỏi 1: Dùng khấu hao tháng 12 năm trước vì nó sẽ là khấu hao của các tài sản doanh nghiệp có trước khi có các khoản tăng, giảm trong năm nay. Giả sử bạn dùng khấu hao tháng 9 năm trước, nhưng mà một số tài sản của doanh nghiệp đã bán trong tháng 10 rồi, thì khấu hao năm nay sẽ không thể bao gồm các tài sản đó được.

Câu hỏi 2: tất nhiên là có sai số rồi. Đã gọi là ước tính thì làm sao chính xác 100% được. Thế thì người ta mới sinh ra khái niệm "Trọng yếu".

Thực tế này: đến khách hàng bảo người ta copy cho cái bảng tính khấu hao dưới dạng file excel (phần lớn các phần mềm kế toán chỉ cần bấm F9 là export được). Nguyên giá thì đã kiểm tra rồi, thời gian khấu hao chỉ cần lướt qua là biết có hợp lý hay không. Sau đó đặt công thức tính lại khấu hao. Làm xong từ lâu rồi mà có người vẫn đang hì hục "ước tính".

Junior Member

Mặc định Re

Thanks!!!!!!!
    Quả là em đã sáng mắt ra được một ít rồi. Thanks bác gaubo nhiều! Nhưng với thực tế như thế thì có vẻ việc xây dựng mô hình ước tính là không cần thiết phải không ah!!!!! Vậy nếu em vẫn muốn xây dựng mô hình ước tính trong trường hợp thứ 2, vậy có cách nào để tăng tính chính xác của nó không ah! trong công thức phải phản ánh được tiêu chí thời gian đưa vào sử dụng của các TS ây chứ như thế thì đánh đồng hết cả. Các bác hướng dấn giúp em nhé! 8O

Senior Member

Trích dẫn Gửi bởi dhung
    Thanks!!!!!!!
    Quả là em đã sáng mắt ra được một ít rồi. Thanks bác gaubo nhiều! Nhưng với thực tế như thế thì có vẻ việc xây dựng mô hình ước tính là không cần thiết phải không ah!!!!! Vậy nếu em vẫn muốn xây dựng mô hình ước tính trong trường hợp thứ 2, vậy có cách nào để tăng tính chính xác của nó không ah! trong công thức phải phản ánh được tiêu chí thời gian đưa vào sử dụng của các TS ây chứ như thế thì đánh đồng hết cả. Các bác hướng dấn giúp em nhé! 8O
    Có đấy. Bạn cứ tìm tất cả các tài sản tăng hoặc giảm trong năm. Sau đó xác định xem chú nào tăng/giảm vào tháng nào. Khi đó bạn sẽ tính chính xác được, và đồng thời làm như vậy bạn sẽ quay trở lại với cái bảng tính excel tôi đã nói ở trên :lol:

Chắc bạn mới vào nghề, nên tôi chia sẻ với bạn một chút. Làm gì thì cũng phải tính đến chi phí và lợi ích. Trong kiểm toán người ta có hai khái niệm: Effectiveness và Efficiency. Khái niệm thứ nhất nói về việc thủ tục kiểm toán phải giúp tránh được rủi ro bỏ sót gian lận hoặc sai sót (nếu không người ta kiện cho thì toi). Khái niệm thứ hai nói đến hiệu quả kinh tế, tức là công ty kiểm toán kiếm được bao nhiêu tiền sau khi trừ chi phí. Lý tưởng nhất là kiểm toán viên có thể tối đa hóa được cả Effectiveness và Efficiency. Nhưng mà điều này là không thể, bởi để tăng Effectiveness ta phải làm thêm nhiều việc, do đó chi phí tăng lên và Efficiency giảm xuống.

Mặc dù quan hệ tỷ lệ nghịch với nhau như vậy, nhưng cũng có những lúc kiểm toán viên giảm Efficiency mà chẳng tăng được Effectiveness lên chút nào. Ví dụ như trong trường hợp tính khấu hao của bạn chẳng hạn. Người ta chỉ cần ước tính để bảo đảm không có sai sót trọng yếu thôi. Nếu bạn có tỉ mẩn bỏ thêm vài tiếng đồng hồ nữa để tính lại cho nó "chính xác" như bạn nói, thì cũng chẳng tăng thêm Effectiveness được bao nhiêu, đồng thời lãng phí mấy tiếng đồng hồ để kiểm tra các tài khoản khác. Đó chính là sự giảm Efficiency.

Tương tự như vậy là việc các nhân viên kiểm toán mới vào nghề rẩt chăm chú tìm những sai sót kiểu khoản chi 150.000 không có chứng từ hợp lệ, hay phân bổ chi phí giữa các tài khoản bị chênh lệch 1 triệu đồng. Các bạn mất rất nhiều thời gian vào tìm các sai sót như vậy, để rồi cuối cùng chẳng ai điều chỉnh cả. Đó cũng là một ví dụ của việc làm giảm Efficiency mà không tăng được Effectivenss. Đấy là tôi lấy ví dụ minh họa thôi, chứ không có ý chê trách các bạn nhân viên mới. Bởi tôi cũng đã từng trải qua giai đoạn đó rồi. Không có học thì sao có khôn được.

Junior Member

Mặc định RE

Quả thật bác có giải thích em mới vỡ ra được.
    Hi vọng bác luôn là nơi bọn bộn hạu bối tụi em có thể học hỏi nhiều hơn nữa!!!!!!!
    Thanks bác rất nhiều!

Các Chủ đề tương tự

1. Sửa chữa lớn TSCĐ, Định giá lại TS, cách tính khấu hao
    Bởi chilagiacmo_89 trong diễn đàn TSCĐ & đầu tư dài hạn
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 03-10-2011, 12:49 PM
  2. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-05-2010, 12:19 PM
  3. Khấu hao TSCĐ đối với TS vẵn chưa sử dụng hết công suất
    Bởi theanhtran trong diễn đàn TSCĐ & đầu tư dài hạn
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 06-02-2010, 09:22 AM