Kết quả 1 đến 6 của 6
    Junior Member

Mặc định hoi bai tap tinh huong kiem toan

Xin chào các anh chị ,cô dì chú bác.Em là thành viên mới gia nhập làng kiểm toán .Trước hết em xin cám ơn diễn đàn đã tạo ra 1 sân kiến thức vô cùng bổ ích này.Em rất thích nghề kiểm toán và hiện nay e đang học môn kiểm toán.Vì là thành viên mới nên có gì sai sót mong các anh chị cô dì chú bác chỉ dẫn thêm cho e.Sau đây em có một bài tập tình huống muốn nhờ các pro chỉ giúp,(mấy bữa nữa thi rùi ).Mong các pro nhiệt tình giúp đỡ,em xin chân thành cảm ơn

Bình Minh là công ty thương mại chuyên bán hàng điện tử và số dư hàng tồn kho trên BCTC là 1 khoản mục trọng yếu.
    Trong năm hiện hành niênn độ kế toán ket thúc ngày 31.12.200x),KTV Lân (thực hiện kiểm toán cho cty Bình Minh từ nhiều năm nay)tiếp tục thực hiện hợp đồng kiểm toán cho công ty này.KTV Lân ko chứng kiến kê trong vòng 3 năm gần đây với lý do việc kiểm kê của công ty luôn được tiến hành rất tốt và qua chứng kiến kiểm kê các năm trước ,KTV Lân đã không phát hiện được sai sót nào về hàng tồn kho.

Yêu cầu :
    1)Nhận xét về cách làm việc của KTV Lân
    2) Ngân hang ABC dựa vào BCTC đã kiểm toán của Bình Minh để cho vay.Sau này,ABC ko đòi được nợ và phát hiện BCTC của Bình Minh đã khai khống hàng tồn kho hàng trăm triệu đồng mà KTV Lân ko phát hiện được vì không chứng kiến kiểm kê hàng tồn kho.ABC đã kiện công ty Kiểm toán X&T (nơi Lân làm việc).Hãy phân tích tất cả các trường hợp có thể xảy ra về trách nhiệm pháp lý của công ty kiểm toán X&T đối với ABC

Junior Member

Mặc định Re: hoi bai tap tinh huong kiem toan

=)) Những câu kiểu kiểu này đòi hỏi phải gắn với chuẩn mực và văn bản cụ thể!!Send ở clb sinh viên khi mà kiến thực còn hạn chế thì e là chả ai giải thích nổi đâu( Trừ giải thích chung chung)!!!!

Senior Member

bài tập này trong sách bài tập kiểm toán của trường đại học kinh tế HCM. nếu mình ko nhầm là vậy.

Trích dẫn Gửi bởi ketoan4k29 Xem bài viết
    bài tập này trong sách bài tập kiểm toán của trường đại học kinh tế HCM. nếu mình ko nhầm là vậy.
    chính nó đó bạn...nge chữ kiểm toán viên tên Lân là bik cuốn sách bài tập này rồi...bài 2.12 đúng ko bạn

a/ cách làm việc sai vì kiểm toán viên Lân đã ko duy trì thái độ hoài nghi nghề nghiệp
    b/ Cty ABC kiện cty kiểm toán ngoài hợp đồng.
    - Nếu ABC cho DN vay tín chấp thì ABC sẽ thắng kiện
    - Nếu ABC cho DN vay thế chấp thì ABC thua kiện
    mình chỉ bik thế thui...có j sai mong mọi người góp ý

Junior Member

hix.t cũng đang cần giải quyết bài này mà k biết tìm văn bản pháp luật nào quy định.

Các Chủ đề tương tự

1. anh chị ơi,giúp em giải đáp tình huống kiểm toán này nha
    Bởi quynhi2002 trong diễn đàn Câu lạc bộ Sinh viên
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-12-2012, 06:51 PM
  2. Giải tình huống kiểm toán
    Bởi xali_hoatc trong diễn đàn Kiến thức chung về Kiểm toán Báo cáo tài chính
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-12-2011, 12:11 AM
  3. bài tập tình huống về kiểm toán báo cáo tài chính
    Bởi phuongphuong045 trong diễn đàn Kiến thức chung về Kiểm toán Báo cáo tài chính
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-03-2011, 02:05 PM
  4. Tình huống kiểm toán
    Bởi chichbonglun08 trong diễn đàn Kiến thức chung về Kiểm toán Báo cáo tài chính
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 11-08-2009, 11:13 PM
  5. bài tập tình huống về kiểm toán HTK
    Bởi ttrungkhanh0401 trong diễn đàn HTK & Giá vốn
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 27-02-2009, 09:11 PM